อยู่บ้าน v อยู่หอ

เปรียบเทียบค่าใช้จ่าย อยู่บ้าน VS อยู่หอ เราจะใช้เงินอย่างไรดี !!

แน่นอนว่าการเข้า มหาวิทยาลัย นอกจากการสอบเข้า แล้วอีกปัจจัยหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน คือ เราจะอยู่หอ หรือ อยู่บ้านดี สำหรับใครที่ติดมหาวิทยาลัยในต่างจังหวัด อันนี้ไม่มีสิทธิ์เลือกแล้ว น้องต้องอยู่หอแน่นอน แต่สำหรับใครที่บ้านอยู่ไม่ไกลมากจากมหาวิทยาลัย อันนี้น่าคิด

ว่าเราจะอยู่หอหรือ อยู่บ้าน ของเราดี แต่ละอย่างก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป อยู่หอน้อง ก็จะได้ร่วมกิจกรรมกับทางคณะ/สาขา มากขึ้นได้อยู่กับเพื่อนๆ ได้ติว ได้สนุกสนาน กับเพื่อน เป็นต้น ส่วนอยู่บ้านแน่นอนว่า เราจะได้รับความอบอุ่นจากครอบครัว ยิ่งถ้าใครเรียนสายค่อนข้างเครียดด้วยแล้วนั้น

การอยู่กับครอบครัวได้รับกำลังใจจากครอบครัว บางทีเราก็จะมีกำลังใจในการเรียนเพิ่มขึ้นได้ ในบทความนี้พี่จะไม่ได้บอกว่าแบบไหนดีกว่ากันนะ อันนี้แล้วแต่ความชอบและการตัดสินใจของน้องๆ เลย แต่ในบทความนี้ พี่จะพามาพูดถึง ค่าใช้จ่ายของทั้งสองที่กัน ทั้งอยู่หอ และอยู่บ้าน อย่างไหนใช้จ่ายเยอะกว่า และมีอะไรต้องจ่ายบ้าง มาลองดูกัน จ้า

ถ้าเราจะอยู่หอ (หลักๆ)

ค่าครองชีพ : อยู่หอ

1. ค่าอาหารอาหารเช้า/เที่ยง/เย็น แบบเหมา เลยล่ะกัน เอาแบบกินประหยัด มื้อล่ะ 50 บาท ก็ 150 บาท/วัน ตก ก็ เดือนละ (150 x 30 = 4,500 บาท)

2. ค่าขนมระหว่างวัน แน่นอน ของกินข้างมหาวิทยาลัยเพียบ แต่เอาแบบประหยัดล่ะกัน 100 บาท/วัน ตกเดือนละ (100 x 30 = 3,000 บาท)

3. ค่ารถ การเดินทาง ถ้าเราเลือกเอาแบบเดิน หรือปั่นจักรยานไปมหาวิทยาลัยได้เลยก็จะดีมาก ตรงนี้พี่ไม่คิดล่ะกัน 0 บาท ไปเลย

4. ค่าหอเดือนละ 3,500 บาท/เดือน (เอาแบบกลางๆ ล่ะกัน)

5. ค่าน้ำ 200 บาท/เดือน

6. ค่าไฟ 800 บาท/เดือน (แบบมีแอร์ด้วย และใช้แบบประหยัดหน่อย 55+ )

7. ค่าเน็ต/Wifi เลือกหอพักแบบที่ให้ใช้ฟรีเถอะ จะได้ไม่ต้องเสีย พี่คิด 0 บาทล่ะกัน

8. ค่าจิปะทะ อันนี้แล้วแต่คนเลย แต่คิดแบบประหยัดล่ะกันที่ 1,000 บาท/เดือน

9. ค่าใช้จ่ายส่วนตัว เดือนละ 3,000 บาท / เดือน (แบบประหยัด)

รวม 16,000 บาท/เดือน

ถ้าเราจะอยู่บ้าน (หลักๆ)

1. อาหารเช้ากับเย็น เรากินข้าวที่บ้านได้ คิด 0 บาท

2. อาหารเที่ยง 50 บาท/มื้อ ตกเดือนละ (50 x 30 = 1,500 บาท)

3. ค่ารถ 150 บาท/วัน (150 x 30 = 4,500 บาท)

4. ไม่ต้องเสียค่าที่พัก

5. ค่าเน็ต/Wifi ใช้ของที่บ้าน ที่มหาวิทยาลัย ก็ใช้ของมหาวิทยาลัยเอา 55+

6. ค่าของใช้ส่วนตัว 300 บาท/วัน  (300 x 30 = 9,000 บาท)

รวม 15,000 บาท/เดือน

อันนี้พี่ลองประมาณให้ดูในทั้งสองรูปแบบ ใครประหยัดได้มากกว่านี้ก็จะดีมากนะ เพราะนี้ก็หล้กหมือนแล้ว หรือที่พี่ประเมิน มันประหยัดไปก็ลองไปประเมินกันดูนะจ้ะ 55+ หวังว่าจะเป็นแนวทางให้กับน้องๆ ในการตัดสินใจ ในเรื่องที่ว่าจะอยู่หอ หรือ อยู่บ้านดีนะจ้ะ

.

ขอบคุณข้อมูล    :  trueplookpanya.com/tcas/article/detail/62779 

Leave a comment

Load More Related Articles
Load More By ADMIN 2
Load More In บทความการศึกษา
Comments are closed.

Check Also

7 บทเน้น เตรียมสอบ กลุ่มวิชาสายวิทยาศาสตร์

7 บทเน้น เตรียมสอบ กลุ่มวิชาสายวิทยาศาสตร์ น้องๆ สายวิทยาศาสตร์ ที่กำลังอ่านหนังสือเพื่อเต…